Đăng ký kết hôn hai bên nam nữ bắt buộc phải có mặt không?

( Tư vấn luật ) Đăng ký kết hôn hai bên nam nữ bắt buộc phải có mặt không?

Câu hỏi:

Kính chào Giải đáp luật, tôi muốn hỏi khi đăng ký kết hôn hai bên nam nữ bắt buộc phải có mặt không? Rất mong nhận được sự tư vấn, tôi xin cảm ơn.

ket hon vang mat mot nguoi dươc khong - Đăng ký kết hôn hai bên nam nữ bắt buộc phải có mặt không?

Đăng ký kết hôn hai bên nam nữ bắt buộc phải có mặt không?

Trả lời:                                     

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Ban biên tập Giải đáp luật. Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cụ thể như sau:

likely to get married - Đăng ký kết hôn hai bên nam nữ bắt buộc phải có mặt không?

Theo quy định Điều 18 về Thủ tục đăng ký kết hôn quy định:

  1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.
  2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.”

Như vậy, theo quy định thì hai bên nam nữ phải bắt buộc cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

Trân trọng.

Bộ phận tư vấn luật – Giải đáp luật

Theo: Tư vấn luật Online

 

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 24/7

HÃY GỌI NGAY: 0901 559 179

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí cho mọi người với đội ngũ luật sư tư vấn tân tình. Hãy gọi ngày cho chúng tôi để được tư vấn luật miễn phí và chính xác nhất.

LƯU Ý

Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: https://vinlawyer.com chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Vin Lawyer và người gửi yêu cầu tư vấn.

Chuyên Mục: Tư Vấn Luật Hôn Nhân

Chủ Đề: ,,