Thu hồi đất theo quy định pháp luật đất đai

( Tư vấn pháp luật )Thu hồi đất theo quy định của pháp luật đất đai

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi muốn hỏi cơ quan nhà nước có quyền thu hồi đất trong những trường hợp nào? Và thẩm quyền thu hồi đất thuộc về cơ quan nào? Tôi cám ơn luật sư.

Trả lời: Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Ban biên tập Giải đáp luật, căn cứ vào câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

thu hoi dat - Thu hồi đất theo quy định pháp luật đất đai

Thu hồi đất

Những trường hợp cơ quan nhà nước có quyền thu hồi đất:

1. Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh (Điều 61 Luật Đất đai 2013);

2. Thu hồi đất để pháp triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng (Điều 62 Luật Đất đai 2013);

3. Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai (Điều 64 Luật Đất đai 2013);

4. Thu hồi đất cho chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người (Điều 65 Luật Đất đai 2013);

Thẩm quyền thu hồi đất:

Tại Điều 66 Luật Đất đai 2013 quy định về thẩm quyền thu hồi đất, cụ thể:

1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.

Theo đó, luật quy định các trường hợp thuộc thẩm quyền thu hồi đất của Ủy ban nhân dân cấp tỉnhỦy ban nhân dân cấp huyện. Nếu rơi vào trường hợp cả hai bên cũng có quyền thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền, tuy nhiên, Ủy ban nhân dân cấp huyện có thể thu hồi nếu được sự ủy quyền của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Trên đây là nội dung tư vấn của Giải đáp luật về vấn đề bạn yêu cầu: “Thu hồi đất. Mọi thắc mắc hãy gọi cho tổng đài 0973.427.086 (Luật sư Cao Quang Tú)

Trân trọng.

Bộ phận tư vấn luật – Giải đáp luật.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 24/7

HÃY GỌI NGAY: 0901 559 179

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí cho mọi người với đội ngũ luật sư tư vấn tân tình. Hãy gọi ngày cho chúng tôi để được tư vấn luật miễn phí và chính xác nhất.

LƯU Ý

Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: https://vinlawyer.com chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Vin Lawyer và người gửi yêu cầu tư vấn.

Chuyên Mục: Dịch Vụ Luật Đất Đai

Chủ Đề: ,