Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet

Đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet

Câu hỏi: Chào luật sư,tôi thấy hiện nay có nhiều người đưa thông tin không đúng sự thật như việc dùng các vụ án có thật sau đó thay đổi một số thông tin và đưa lên trang mạng Facebook cá nhân của mình nhằm gây ra sự chú ý. Tuy nhiên hành động này đã gây hoang mang cho xã hội. Tôi muốn hỏi hành vi trên có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không?

tung tin sai su that - Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet

Đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Ban biên tập Giải đáp luật. Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cụ thể như sau:

Tại Điều 288 Bộ luật Hình sự  quy định về Hành vi đưa và sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, viễn thông, mạng Internet,: như sau:

  1. Người nào thực hiện các hành vi sau thu ợi bất chính từ 50.000.000đ đến dưới 200.000.000đ hoặc gây thiệt hại từ 100.000.000đ đến dưới 500.000.000đ hoặc gây dư luận xấu làm giảm uy tín, của cơ quan tổ chức cá nhân..

the managed azure advantage part 1 an enterprisecentric solution 1565 40067277 0 14116600 660 - Tội đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet

Đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin trên mạng máy tính, mạng viễn thông, mạng Internet

Quy định cụ thể về tội này, về mức phạt bạn có thể tham khảo Điều 288 BLHS2015 hoặc gọi cho tổng đài luật sư 0973.427.086 để giải đáp mọi thắc mắc.

Trân trọng.

Bộ phận tư vấn luật – Giải đáp luật

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 24/7

HÃY GỌI NGAY: 0901 559 179

Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí cho mọi người với đội ngũ luật sư tư vấn tân tình. Hãy gọi ngày cho chúng tôi để được tư vấn luật miễn phí và chính xác nhất.

LƯU Ý

Tất cả các bài viết được đăng tải trên website: https://vinlawyer.com chỉ mang tính chất tham khảo và không được coi là ý kiến tư vấn để áp dụng trong các trường hợp cụ thể của khách hàng. Nghiêm cấm sao chép, tái bản dưới mọi hình thức khi chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của Vin Lawyer và người gửi yêu cầu tư vấn.

Chuyên Mục: Dịch Vụ Luật Hình Sự

Chủ Đề: ,